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1.	 Utangulizi

Bajeti ya Serikali Toleo la Wananchi ni kijitabu kinachotafsiri mipango na bajeti ya Seri-
kali kwa muhtasari na lugha rahisi inayoweza kueleweka kwa mwananchi na wadau 
mbalimbali. Kijitabu  kinasaidia kufahamu mipango na  bajeti ya Serikali kwa mwaka 
husika na jinsi bajeti inavyoweza kutatua changamoto mbalimbali na kuhamasisha dha-
na ya uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha za umma. 

1.1	 Mchakato wa Bajeti ya Serikali 
Bajeti ni nyenzo inayotumiwa na Serikali kutekeleza mipango kwa kugawa rasilimali ziliz-
opo kwa kuzingatia vipaumbele vya Taifa kwa ajili ya ustawi wa jamii. Bajeti ya Serikali 
huandaliwa kwa kuzingatia: matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977; Sheria ya Bajeti, SURA 439; Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26); na Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
ya Serikali kwa mwaka husika na huwasilishwa bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na kupi-
tishwa baada ya kupata ridhaa ya Baraza la Mawaziri. Ratiba ya Maandalizi ya Bajeti ni 
kama ulivyoainishwa katika Jedwali Na. 1.

Kijitabu hiki kinawasaidia kuielewa na kuifahamu 
Bajeti ya Serikali kwa mwaka husika na jinsi bajeti 
inavyoweza kutatua changamoto mbalimbali;



Jedwali Na. 1: Mchakato wa Bajeti ya Serikali



Katika bajeti ya mwaka 
2023/24, Serikali itaende-
lea kuzingatia maeneo ya 
vipaumbele vya Mpango wa 
Tatu wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano (2021/22-
2025/26) ili kuboresha mai-
sha na ustawi wa wananchi 
ikiwemo kupunguza umas-
kini pamoja na kuzalisha 
ajira.  Vipaumbele vya bajeti 
vimejikita katika kuboresha 
sekta zinazoongeza uzal-
ishaji na kutoa ajira kwa 
wingi. Sekta hizo ni pamo-
ja na; kilimo, mifugo, uvuvi, 
nishati, ujenzi, uchukuzi na 
utalii.

2.	Vipaumbele vya Bajeti



3.	Uchumi Jumla na Sera za 
Bajeti 

3.1	 Shabaha za Uchumi Jumla

Pato la Taifa 
Pato la Taifa linakadiriwa kukua 
kwa asilimia 5.2 mwaka 2023 ku-
toka ukuaji wa asilimia 4.7 mwaka 
2022

Mapato ya Kodi
Mapato ya kodi kufikia asilimia 
12.0 ya Pato la Taifa kwa mwa-
ka 2023/24 kutoka asilimia 11.5 
ya mwaka 2022/23 na mapato ya 
ndani kufikia asilimia 14.9 ya Pato 
la Taifa mwaka 2023/24 kutoka 
matarajio ya asilimia 14.4 mwaka 
2022/23.

Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei unatarajiwa kuba-
ki kwenye wigo wa tarakimu moja 
ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 7.0 
katika kipindi cha muda wa kati.

Deni la Serikali
Hadi kufikia Aprili, 2023, deni la Seri-
kali lilikuwa shilingi trilioni 79.1, sawa 
na ongezeko la asilimia 13.9 ikilin-
ganishwa na shilingi trilioni 69.4 Apri-
li, 2022. Deni hilo limeongezeka ku-
tokana na kupokelewa kwa mikopo 
mipya kwa ajili ya kugharamia miradi 
ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara, reli, viwan-
ja vya ndege, umeme, kilimo, elimu 
na afya.  Aidha, tathmini ya uhimilivu 
wa deni la Serikali iliyofanyika mwezi 
Disemba, 2022 ilionesha kuwa deni 
la Serikali ni himilivu katika kipindi 
cha muda wa kati na mrefu. 



i. Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ikiwemo kuendelea kufanya 

marekebisho ya sheria mbalimbali ili kuongeza ushiriki wa sekta binafsi;

ii. Kuongeza wigo wa mapato kwa kusajili biashara

na walipakodi wapya pamoja na kuendelea na ji-

tihada mbalimbali za kuziba mianya ya ukwepa-

ji kodi na kutoa elimu kwa umma kuhusu ulipaji

kodi wa hiari;

iii. Kuimarisha na kuhimiza matumizi sahihi ya mifu-

mo ya TEHAMA katika ukusanyaji wa mapato ya

Serikali;

iv. Kuendelea kusimamia Wizara na Taasisi za Serikali

kutumia Mfumo wa Serikali wa Kieletroniki wa Uk-

usanyaji wa Mapato (GePG) na kuhakikisha malipo

yote ya Serikali yanafanyika kwa kutumia namba

ya kumbukumbu ya malipo (Control number);

v. Kusimamia matumizi sahihi ya EFD ili kudhibiti up-

otevu wa mapato na kuongeza ufanisi katika uku-

sanyaji wa kodi;

vi. Kudhibiti misamaha ya kodi ili isizidi asilimia moja

(1) ya Pato la Taifa kwa: kufanya tathmini ya mfumo wa kisheria unaotumika

3.2	 Mikakati ya Kuongeza Mapato ya Serikali HHH



kutoa na kusimamia motisha za kikodi ili kubaini ufanisi katika kufikia malengo 

tarajiwa; na kuboresha pamoja na kuhamasisha uwekezaji kwa kutumia vivu-

tio visivyo vya kikodi kama vile ardhi, miundombinu ya 

maji, barabara na nishati;

vii.	 Kufanya tafiti na tathmini zinazolenga kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato ya Serikali na kuibua vyanzo vip-

ya vya mapato ya kodi na yasiyo ya kodi; 

viii.	 Kuendelea kuimarisha mifumo na usimamizi wa 

Mashirika, Taasisi za umma na Wakala za Serikali ili 

kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango 

stahiki inawasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali kwa 

wakati; 

ix.	 Kuendelea kutoa elimu kwa umma ili kuhamasisha 

uwekezaji kwenye soko la ndani la dhamana za Serikali;

x.	 Kuimarisha ushirikiano na Washirika wa Maende-

leo ikiwa ni pamoja na kutekeleza makubaliano ya kim-

kataba ili kuwezesha upatikanaji wa misaada na mikopo 

kama ilivyopangwa; na

xi.	 Kutumia fursa iliyopatikana kutokana na zoezi la 

credit rating ili kuongeza mitaji ya uwekezaji kutoka kwenye soko la fedha la 

kimataifa kwa ajili ya kuwekeza kwenye miradi mikubwa ya maendeleo. 



3.3	 Mikakati ya Usimamizi wa Matumizi ya Serikali 

i.	 Kuendelea kusimamia nidhamu ya ma-
tumizi ya fedha za umma kwa kuzinga-
tia sheria na miongozo iliyopo; 

ii.	 Kuendelea kuimarisha matumizi ya mi-
fumo ya TEHAMA katika utekelezaji wa 
shughuli za Serikali ili kubana matumizi 
ikiwa ni pamoja na kuendesha vikao 
kwa njia ya mtandao na kupunguza 
matumizi ya karatasi;

iii.	 Kuimarisha usimamizi wa mashirika, 
wakala na taasisi za Serikali ili yajiendeshe kwa ufanisi na kuipunguzia mzigo Serikali; 

iv.	 Kuimarisha usimamizi wa miradi kwa kufanya ukaguzi wa ufanisi kwa wakati ili kuokoa 
gharama za ziada zinazoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa miradi; na 

v.	 Kufanya mapitio ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 ili kufanya mfumo wa ununu-
zi wa umma kuwa wa kimkakati pamoja na kuziba mianya ya ubadhirifu kwa lengo la 
kupata thamani ya fedha katika matumizi ya Serikali.



4.	Mapato na Matumizi
Katika mwaka 2023/24, Serikali imepanga kukusanya na kutumia jumla ya 
shilingi trilioni 44.39.

Mchanganuo wa mapato ya Serikali kwa mwaka 2023/24



4.1	 Mgawanyo wa Matumizi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa

Baadhi ya maeneo yaliyopewa kipaumbele katika matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni:

i.	 Shilingi bilioni 399.6 kwa ajili ya Elimu Bila Ada Kwa Shule Za Msingi Na Sekondari;

ii.	 Shilingi bilioni 243.6 kwa ajili ya usimamizi wa mitihani ya Kitaifa;

iii.	 Shilingi bilioni 107.3 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, mabwalo, mabweni, 

matundu ya vyoo na ukarabati wa shule kongwe za msingi na sekondari;

iv.	 Shilingi bilioni 79.3 kwa ajili ya ujenzi majengo ya utawala, nyumba za Wakurugenzi na 

Wakuu wa Idara;

v.	 Shilingi bilioni 86.4 kwa ajili ya ukamilishaji wa vituo vya afya, zahanati, hospitali za wilaya 

ukarabati na hospitali kongwe za halmashauri; na

vi.	 Shilingi bilioni 36.7 kwa ajili ya kulipa posho za madiwani na Mfuko wa Kuchochea Maende-

leo ya Jimbo.

Mchanganuo wa matumizi ya Serikali kwa mwaka 2023/24



“Shilingi bilioni 86.4  kwa ajili ya ukamilishaji wa vituo vya afya, 
zahanati, hospitali za wilaya ukarabati na hospitali kongwe 

za halmashauri;



5.1	 Sekta ya Elimu 

5.	Mgawanyo wa Bajeti Kisekta

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 5.9. Maeneo ya vipaumbele ni kama ifuatavyo:
i.	 Shilingi trilioni 4.5 kwa ajili ya kugharamia elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya sekond-

ari, vyuo vya ualimu, ukaguzi wa shule, elimu ya watu wazima na elimu isiyo rasmi;
ii.	 Shilingi trilioni 1.2 kwa ajili ya elimu ya juu ikijumuisha shilingi bilioni 738.7 za mikopo ya 

elimu ya juu;
iii.	 Shilingi bilioni 144.4 kwa ajili ya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi ikijumuisha 

bilioni 18.0 za mikopo ya elimu ya kati; 
iv.	 Shilingi bilioni 116.9 kwa ajili ya matumizi ya huduma za utawala; na
v.	 Shilingi bilioni 61.4 kwa ajili ya sayansi na teknolojia.



5.2	 Sekta ya Afya
Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 2.5. Baadhi ya maeneo ya kipaumbele ni kama 
ifuatavyo:
i.	 Shilingi bilioni 978.4 kwa ajili ya kuboresha huduma za tiba na miundombinu katika 		
	 hospitali za rufaa ngazi ya kanda na taifa;
ii.	 Shilingi bilioni 821.9 kwa ajili ya kuboresha huduma na miundombinu ya afya katika 	
	 hospitali za wilaya;
iii.	 Shilingi bilioni 307.7 kwa ajili ya huduma za kinga ikiwemo ununuzi na usambazaji wa 	
	 dawa, vifaa, vifaa tiba, vitendanishi na chanjo;
iv.	 Shilingi bilioni 247.9 kwa ajili ya kuboresha huduma na miundombinu ya afya katika 	
	 zahanati na vituo vya afya; na
v.	 Shilingi bilioni 107.6 kwa ajili ya kugharamia shughuli za utawala na rasilimali watu 		
	 katika utoaji wa huduma za afya.

5.3	 Sekta ya Ulinzi, Usalama na Utii wa Sheria

Serikali imetenga shilingi trilioni 4.7 sawa kwa ajili ya kuimarisha ulinzi wa nchi; kudumisha 
amani na usalama wa raia na mali zao; na kuimarisha utawala wa Sheria.

5.4	 Sekta ya Huduma za Utawala na Deni la Serikali 
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 11.8 kugharamia shughuli mbalimbali kama ifuatavyo:
i.	 Shilingi trilioni 4.2 kwa ajili ya kugharamia malipo ya riba; 
ii.	 Shilingi trilioni 4.2 kwa ajili ya shughuli za utawala;
iii.	 Shilingi trilioni 3.2 kwa ajili ya shughuli za fedha na uchumi ikijumuisha shilingi bilioni 	
	 200 za maandalizi ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa; na
iv.	 Shilingi bilioni 247.7 kwa ajili ya shughuli za mambo ya nje na Ushirikiano wa Afrika 		
	 Mashariki.



5.5	 Sekta ya Hifadhi ya Jamii            
Serikali imetenga shilingi trilioni 2.3 kwa ajili ya 
Sekta ya Hifadhi ya Jamii. Baadhi ya shughuli 
zitakazotekelezwa ni pamoja na: kuwezesha 
makundi maalum kiuchumi kama vile wa-
machinga; kuboresha miundombinu katika 
vyuo vya maendeleo ya jamii; kuwekeza katika 
afya na maendeleo ya vijana balehe; kubore-
sha huduma kwa wazee hususan huduma za 
afya kwa kutoa bima ya matibabu bure (ICHF); 
na kugharamia Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na 
Mfuko wa Bima ya Afya.

5.6	 Sekta ya Maendeleo ya Uchumi 

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 9.4 ili kutekeleza vipaumbele mbalimbali am-
bavyo vitakavyo chochea ukuaji wa uchumi wa Taifa. 

5.6.1	 Sekta ya Kilimo

Sekta hii inayojumuisha kilimo, umwagiliaji, mifugo 
na uvuvi imetengewa jumla ya shilingi trilioni 1.47 
kwa ajili ya kutekeleza mipango na vipaumbele 
mbalimbali kama ifuatavyo:
i.	 Shilingi bilioni 262.3 kwa ajili ya ujenzi na 	
	 ukarabati wa mabwawa na skimu za um	
	 wagiliaji ili kuongeza eneo la umwagiliaji kwa 	
	 hekta 256,185.46;
ii.	 Shilingi bilioni 130.0 kwa ajili ya ruzuku ya 	
	 mbolea;
iii.	 Shilingi bilioni 83.8 ni za utafiti na uzalishaji 	
	 mbegu bora;
 



iv.	 Shilingi bilioni 61.9 kwa ajili ya upembuzi yakinifu na usanifu wa skimu na mabwawa ya 	
	 umwagiliaji;
v.	 Shilingi bilioni 50.7 kwa ajili ya pembejeo za korosho;
vi.	 Shilingi bilioni 50.0 za ujenzi wa bandari ya uvuvi; 
vii.	 Shilingi bilioni 49.5 kwa ajili ya ufugaji wa samaki, uwekezaji wa kibiashara katika uvuvi 	
	 na kuanzisha mashamba darasa ya samaki; 
viii.	 Shilingi bilioni 45.5 ni kwa ajili ya maendeleo ya malisho ya mifugo, kuongeza uzalishaji 	
	 wa mifugo na masoko, utafiti, mafunzo pamoja na huduma za ugani;
ix.	 Shilingi bilioni 40.0 ni mtaji kwa Kampuni ya Mbolea Tanzania (TFC) ili kuwekeza na ku	
	 punguza uagizaji wa mbolea nje ya nchi;
x.	 Shilingi bilioni 38.7 kwa ajili ya huduma za ugani na miundombinu ya kuhifadhia mazao;
xi.	 Shilingi bilioni 14.2 kwa ajili ya kuendeleza mashamba makubwa ya pamoja (BBT); na
xii.	 Shilingi bilioni 2.2 kwa ajili ya uimarishaji wa huduma za ushirika kwa kusajili vyama vya 	
	 ushirika.

5.6.2	Sekta ya Madini

Sekta ya Madini imetengewa shilingi bilioni 89.3 ili kutekeleza baadhi ya vipaumbele ikijumui-
sha ununuzi mitambo miwili (2) ya uzalishaji wa makaa ya mawe ya kupikia, ununuzi wa mtam-
bo mmoja wa kuchakata madini ya chokaa, tafiti za Madini, ununuzi wa vifaa vya maabara za 
jiosayansi, huduma za ugani, uanzishwaji wa minada ya madini ya vito na kujenga uwezo wa 
usimamizi endelevu wa Sekta ya Madini; na kujenga na kupanua miundombinu ya Kituo cha 
Jeomolojia.



5.6.3	Sekta ya Nishati
Sekta ya Nishati imetengewa shilingi trilioni 3.0 ili kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo: 
i.	 Shilingi trilioni 1.9 kwa ajili ya miradi ya kuzalisha umeme ikijumuisha shilingi trilioni 1.5 kwa 

ajili ya ujenzi wa Bwawa la Julius Nyerere Megawati 2115; 
ii.	 Shilingi bilioni 473.4 kwa ajili ya ukarabati na uboreshaji wa Gridi ya Taifa ;
iii.	 Shilingi bilioni 434.9 kwa ajili ya usambazaji umeme vijijini;
iv.	 Shilingi bilioni 186.2 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kusafirisha, kusambaza na 

kupooza umeme; na
v.	 Shilingi bilioni 174.0 kwa ajili ya utafutaji wa mafuta na gesi asilia katika vitalu vya kimkakati 

na ujenzi wa miundombinu ya gesi asilia na mafuta.



5.6.4	Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano.
Katika bajeti ya mwaka 2023/24, Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano imetengewa jumla 
ya shilingi trilioni 3.8 ili kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo:

i.	 Shilingi trilioni 1.2 kwa ajili ya ujenzi wa barabara na 
madaraja;

ii.	 Shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya ukarabati wa 	
mtandao wa barabara, ikijumuisha shilingi bilioni 	
599 za barabara kuu na mikoa na shilingi bilioni 		
710.3 za barabara za mijini na vijijini;

iii.	 Shilingi bilioni 96.8 kwa ajili ya miradi ya ujenzi 		
wa miundombinu ya viwanja vya ndege;

iv.	 Shilingi bilioni 45.0 kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya 
Mzunguko wa Nje katika Jiji Dodoma;

v.	 Shilingi bilioni 38.8 kwa ajili ya ujenzi na ukaraba	ti 
wa majengo ya Serikali na Nyumba za Viongozi; 		
na 

vi.	 Shilingi bilioni 14.2 kwa ajili ya ujenzi na ukaraba		
ti wa vivuko.

Ujenzi

  Uchukuzi
i.	 Shilingi trilioni 1.1 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR);
ii.	 Shilingi bilioni 294.8 kwa ajili ya kuboresha usafiri wa njia ya reli kupitia Mfuko wa Reli;
iii.	 Shilingi bilioni 271.0 kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa ndege;
iv.	 Shilingi bilioni 90.2 kwa ajili ya kusimamia ubora wa huduma za usafiri wa anga kupitia 		

Mamlaka ya Usafiri wa Anga;
v.	 Shilingi bilioni 46.3 kwa ajili ya kugharamia uendeshaji na uwekaji miundombinu ya vi		

wanja vya ndege nchini; na
vi.	 Shilingi bilioni 13.0 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na miundombinu ya rada na hali ya 		

hewa nchini.

   Mawasiliano
i.	 Shilingi bilioni 80.0 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano; na
ii.	 Shilingi bilioni 24.0 kwa ajili ya mradi wa Mfumo wa Anwani za Makazi nchini.



5.6.5 Sekta ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara
 Serikali katika jitihada za kujenga na kuimarisha misingi thabiti ya uchumi wa kuvutia wawekeza-
ji na ujenzi wa viwanda kama ilivyobainishwa katika Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, imetenga 

jumla ya shilingi bilioni 352.9 kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo: 
i. Miradi ya kielelezo ya Magadi Soda Engaruka, Makaa ya Mawe – Mchuchuma na Chuma –

Liganga;
ii. Kuimarisha Uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma;
iii. Uwekezaji katika maeneo maalum ya kiuchumi (SEZ) na kongani za viwanda;
iv. Kuboresha mazingira ya biashara;
v. Kukuza uwezeshaji wananchi kiuchumi; na
vi. Kuimarisha huduma za biashara na masoko.



5.6.6	Sekta ya Maliasili, Utalii na Mazingira 

  Maliasili, Utalii 
Katika mwaka 2023/24, ili kuhakikisha Serikali inaendelea kuhifadhi, kutunza, kusimamia 
ma-liasili na kuendeleza sekta ya utalii nchini, shilingi bilioni 649.1 zimetengwa katika kwa ajili 
ya  kutekeleza vipaumbele muhimu ikiwemo:-
i. Shilingi bilioni 108.9 kwa ajili ya kulinda na kuhifadhi rasilimali za wanyamapori na
ii.  kuimarisha ardhioevu;
iii. Shilingi bilioni 154.8 kwa ajili ya kuendeleza na kutunza misitu pamoja na ufugaji wa 

nyuki; (hii ipo kwenye Sekta ya Kilimo)
iv. Shilingi 167.2 kwa ajili ya kuendeleza  na kuimaisha miundombinu ya utalii pamoja 

na kutangaza na utalii endelevu kupitia kwa Programu maalum ya kutangaza nchi
 ijulikanayo kama Tanzania – the Royal Tour



Mazingira
Katika mwaka 2023/24, Serikali inaenedelea ku-
tekeleza uhifadhi na usimamizi endelevu wa 
Mazingira nchini, ambapo shilingi bilioni 39.4 
zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele 
muhimu ikiwemo:- 
i.	 Shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya kujenga uwezo 

wa taasisi  kusimamia Sheria ya mazingira 
ikiwa ni pamoja na kuandaa kanuni tano (5), 
miongozo mitano ya usimamizi wa maz-
ingira, kanzi data ya tathmini ya 
mazingira pamoja na kuanzisha 
Jukwaa la kitaifa la usimamizi 
wa mazingira;

ii.	 Shilingi bilioni 1.0 kwa aji-
li ya kuendelea na ujenzi 
wa kingo katika fukwe za 
Mikindani na Sipwese; na

iii.	 Shilingi milioni 850.8 kwa 
ajili ya mradi wa kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi ka-
tika jamii zinazozunguka misi-
tu ya miombo Tanzania Bara na 
Zanzibar.

iv.	 Shilingi bilioni 4.0 kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya umwagiliaji, majosho 14, visima 
virefu sita (6) malambo matatu (3) na kuandaa 
mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 
38 na urejeshaji wa misitu na mazingira; 

v.	 Shilingi bilioni 3.5 kwa ajili ya kuendelea na 
uchimbaji visima virefu viwili (2), uchimbaji wa 
malambo matatu (3), ujenzi wa kiwanda kido-
go cha bidhaa za ngozi; kukamilisha ujenzi wa 
mabirika manne ya kunyweshea mifugo; na 
utengenezaji wa majiko banifu na uzalishaji 
wa gesi inayotokana na samadi;

5.6.7	Sekta ya Kazi, Maendeleo ya Vija-
na na Kukuza Ujuzi
Katika mwaka 2023/24 shilingi bilioni 20.3 zime-
tengwa kwa ajili ya Sekta ndogo ya Kazi, Maendeleo 
ya Vijana na Kukuza Ujuzi kama ifuatavyo:

i.	 Shilingi bilioni 9.0 kuwezesha Programu ya 
Kukuza Ujuzi Nchini kwa ajili ya kutoa mafunzo 
ya ujuzi mbalimbali kwa vijana kupitia taasisi za 
mafunzo; 

ii.	 Shilingi bilioni 8.9 kuwezesha shughuli 
za kazi na ajira ikijumuisha kuimarisha 

Ofisi za kazi mikoa na kuwezesha 
uratibu wa masuala ya ukuzaji wa 

fursa za ajira;

iii.	Shilingi bilioni 1.3 kuwezesha 
Programu ya kukuza Kazi za Sta-
ha; na 

iv.	 Shilingi bilioni 1.0 kuwezesha 
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 

kutoa mikopo yenye masharti nafuu 
kwa vikundi vya vijana.

5.7	 Sekta ya Maji, Makazi na 
Maendeleo ya Jamii
Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 1.3 ili-
kutekeleza vipaumbele mbalimbali vitakavyoweze-
sha: kuongezeka kwa upatikanaji wa huduma wa 
maji safi na salama na toshelevu nchini; kupanga, 
kupima na kumilikisha ardhi; kuboresha utoaji wa 
huduma za maendeleo na ustawi wa jamii; pamoja 
na kukuza, kuendeleza sanaa, michezo na utama-
duni.



5.7.1	 Sekta ya Maji
Kwa mwaka 2023/24, Sekta ndogo ya Maji im-
etengewa shilingi bilioni 766.2 ili kutekeleza 
baadhi ya vipaumbele kama ifuatavyo:

i. Shilingi bilioni 317.3 kwa ajili ya kusamba-
za maji vijijini na usafi wa mazingira;

ii. Shilingi bilioni 213.5 kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ya kusamba-
za maji mjini;

iii. Shilingi bilioni 61.9 kwa ajili ya ujenzi
wamabwawa ya Kidunda na Kipera;

iv. Shilingi bilioni 41.5 kwa ajili ya kuendeleza
na kutunza  vyanzo vya maji nchini; na

v. Shilingi bilioni 35.4 kwa ajili ya kuboresha-
huduma za usambazaji wa maji katika Jiji
la Dar es Salaam na maeneo ya jirani.

5.7.2	 Sekta ya Ardhi, Nyumba na Makazi
Sekta ndogo ya Ardhi, Nyumba na Makazi im-
etengewa shilingi bilioni 175.3 kwa ajili ya ku-
tekeleza shughuli mbalimbali za kipaumbele. 
Miongoni mwa vipaumbele hivyo ni: 

i. Shilingi bilioni 1.06 kujenga na kukarabati
majengo;

ii. Shilingi bilioni 68.71 kuboreshaji  milki
zaardhi;

iii. Shilingi bilioni 2.45 kuimarisha mipaka
yakimataifa;

iv. Shilingi bilioni 4.53 Kupanga, Kupima na-
Kumilikisha (KKK) ardhi; na

v. Shilingi bilioni 5.38 kuimarisha miudombi-
nu ya upimaji na ramani.

5.7.3	 Sekta ya Maendeleo ya Jamii 
Katika mwaka 2023/24, ili kuhakikisha Serikali 
inaendelea kuboresha utoaji wa huduma za 
maendeleo na ustawi wa jamii, shilingi bilioni 
369.8 zimetengwa katika sekta hii kutekeleza 
vipaumbele muhimu vifuatavyo :-

i. Shilingi bilioni 309.6 kwa ajili ya Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo na usta-
wi wa jamii;

ii. Shilingi bilioni 18.5 kwa ajili ya ku-
tambua na kuratibu Makundi Maalum 
wakiwemo wafanyabiashara ndogondo-
go ili kuboresha mazingira ya biashara 
zao kwa kupewa mikopo yanye masharti 
nafuu;

iii. Shilingi bilioni 4.9 kwa ajili ya kukuza us-
awa wa kijinsia na uwezeshaji wanawake 
kiuchumi;

iv. Shilingi bilioni 3.6 kwa ajili ya kuratibu 

utoaji wa huduma za msingi kwa watu



wenye mahitaji maalum ikiwemo huduma 
za msaada wa kisaikolojia kwa manusura wa 
majanga mbalimbali na makundi mengine 
yenye uhitaji katika jamii; 

v.	 Shilingi bilioni 3.1 kwa ajili ya Ujenzi na ubore-
shaji wa Miundombinu katika Taasisi na Vyuo 
vya Maendeleo ya Jamii nchini;

vi.	 Shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya uratibu wa 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

vii.	Shilingi bilioni 1.8 kwa ajili ya kuratibu na ku-
wezesha upatikanaji wa haki za watoto na 
huduma za ustawi wa jamii kwa wazee; na

viii.	 Shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya kuratibu 
utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (MTAKUWWA).

5.7.4	 Utamaduni, Sanaa na Michezo
Shilingi bilioni 35.4 zimetengwa kwa ajili ya kukuza, 
kuendeleza sanaa, michezo na utamaduni. Baadhi 
ya maeneo ya vipaumbele ni pamoja na: kukara-
bati, kuboresha, kujenga na kutunza miundombi-
nu ya utamaduni, sanaa na michezo; kuziwezesha 
ushiriki wa Timu za Taifa katika mashindano mbal-
imbali ya Kimataifa; kuimarisha ushiriki wa sekta 
binafsi katika kukuza na kuendeleza shughuli za 
utamaduni, sanaa na michezo; na kuratibu mata-
masha na matukio makubwa ya utamaduni, sanaa 
na michezo.



6.0	 Maboresho ya Kodi, Tozo na Ada
 
Serikali imeendelea kufanya marekebisho ya  sheria za kodi, tozo na ada mbalim-
bali. Baadhi ya marekebisho hayo ni kama ifuatavyo:
i.	 Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye uuzaji na ukodishaji wa nde-

ge, injini za ndege na vifaa vyake vinavyouzwa nchini;
ii.	 Kutoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha Shilingi 20 kwa kila kilo moja ya 

Saruji inayotoka nje ya nchi na inayozalishwa ndani ya nchi; 
iii.	 Kuongeza kima cha usajili kwenye Kodi ya Ongezeko la Thamani kinachotaki-

wa kwa mfanyabiashara kusajiliwa kutoka shilingi milioni 100 hadi shilingi 
milioni 200;

iv.	 Kutoza Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye 
mbolea inayozalishwa ndani ya nchi kwa kipindi cha mwaka 1;

v.	 Kubadilisha Kodi ya Ongezeko la Mtaji (Capital Gain Tax) kutoka asilimia 10 
kwenye faida kuwa Kodi ya Mapato ya asilimia 3 ya thamani ya mauzo au 
thamani ya ardhi iliyothaminishwa, (thamani yoyote kubwa kati ya hizo) kwa 
walipakodi wasiotunza kumbukumbu za manunuzi au uendelezaji wa mali 
husika;

vi.	 Kutoza Kodi ya Mapato kwa kiwango cha asilimia 2 kwenye malipo ya wa-
chimbaji wadogo wa madini;

vii.	 Kutoza Kodi ya Mapato kwa kiwango cha asilimia 10 kwenye malipo yato-
kanayo na uuzaji wa hewa ukaa;

viii.	Kufanya marekebisho ya viwango maalum vya ushuru specific duty rates kwa 
kiwango cha asilimia 10 ya bei kwenye bidhaa zisizo za petrol, na asilimia 20 
ya bei kwenye bidhaa za bia na tumbaku;

ix.	 Kusamehe ushuru wa bidhaa unaotozwa kwa mujibu wa uwezo wa injini (en-
gine capacity) kwenye magari yanayotumia nishati ya umeme pekee pamoja 
na magari yanayotumia nishati ya gesi asilia pekee.



x.	 kushusha kiwango cha sasa cha adhabu inayotozwa kwa makosa ya kuto-
toa risiti au kutotumia mashine za kielektroniki (EFD) kinachoanzia shilingi 
4,500,000 hadi shilingi 3,000,000 kwenda asilimia 20 ya thamani ya kodi ili-
yokwepwa au shilingi 3,000,000 kutegemea kiwango kitakachokuwa kikubwa; 
na  

xi.	 Kushusha kiwango cha adhabu inayotozwa kwa makosa ya kutodai risiti au 
kutotoa taarifa ya makosa ya kutotoa risiti cha shilingi 30,000 hadi shilin-
gi 1,500,000 kwenda asilimia 20 ya thamani ya kodi iliyokwepwa au shilingi 
30,000 kutegemea kiwango kitakachokuwa kikubwa;

xii.	 Kupunguza kiwango cha tozo ya mabango yasiyowaka ya matangazo (non-il-
luminated) kutoka shilingi kwenye 10,000 hadi shilingi 7,000 na kuhamisha 
jukumu la kukusanya ushuru wa mabango kutoka Mamlaka ya Mapato Tan-
zania kwenda kwa Ofisi ya Rais – Tawala za Miko ana Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI);

xiii.	Kuongeza ushuru wa barabara na mafuta kwa kiasi cha shilingi 100 kwa kila 
lita ya mafuta ya petroli na dizeli;

xiv.	Kupunguza kiwango cha tozo ya ufundi stadi kutoka asilimia 4 hadi asilimia 
3.5;

xv.	  Kutoa hati ya ukaazi (Residence Permit Class B) kwa mwekezaji yeyote asiye 
mkaazi hapa nchini na atakayewekeza kununua nyumba kwa mtaji usiopun-
gua dola za Kimarekani 150,000;



Jedwali Na. 2: Muhtasari wa Bajeti kwa Kila Sekta 

 Huduma za Utawala na Deni la Serikali 11,788.3 31.03
 Deni la Serikali (Ulipaji wa Riba) 4,163.80 10.9
Mihimili 4,185.70 11
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 247.7 0.7
Usimamizi wa mapato na Matumizi 3,191.2 8.5

 Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 4,688.30 12.3
Ulinzi 2,987.30 7.8
Mahakama 413.3 1.1
Usalama wa Umma 1,287.70 3.4

Maendeleo ya Uchumi 9,470.1 24.8
Kilimo 1,465.20 3.8
Nishati 3,048.60 8
Viwanda 110.4 0.3
Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 20.3 0.1
Madini 89.3 0.2
Maliasili, Utalii na Mazingira 649.1 1.7
Biashara 242.5 0.5
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 3,844.60 10.1

Elimu 5,979.60 15.7
Elimu Msingi 4,485.10 11.8
Huduma za Utawala 122.9 0.3
Elimu ya Juu 1,165.90 3.1
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 61.4 0.2
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 144.4 0.4

Afya 2,463.7 6.47
Huduma za Tiba 78.19 2.6
Zahanati 92.8 0.2
Hospitali za Wilaya 821.9 2.2
Huduma za Utawala 107.6 0.3
Vituo vya Afya 155.2 0.4
Huduma za Kinga 308.1 0.8
Hospitali za Rufaa za Mikoa -                      - 

Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 1,346.70 3.54
Maendeleo ya Jamii 369.8 1
Habari, Michezo na Utamaduni 35.4 0.1
Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 175.3 0.5
Maji 766.2 2

Hifadhi ya Jamii 2,345.50 6.16
Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 52.3 0.1
Mfuko wa Bima wa Afya 445.9 1.2
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 1,847.30 4.9

Jumla ya Sekta 38,082.10 100.00
Deni la Serikali (Ulipaji wa Mtaji)  6,306.00
Jumla Kuu 44,388.10

SEKTA Asilimia (%)Bajeti 2023/24 
Bilioni





NYARAKA REJEA ZA BAJETI
Ifuatayo in orodha ya nyaraka zinazochapishwa na Serikali na kutumika kama chanzo cha taarifa 
za kuandaa bajeti:

1. Dira ya Maendeleo ya Tanzania, 2025
2. Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano;
3. Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi ya Mkuu wa Mwaka 2020;
4. Mfumo wa Sera za Uchumi Jumla: Unatoa taarifa juu ya sera za bajeti na maboresho;
5. Randama za Mipango ya Muda wa Kati na Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati ya mwa-

ka 2023/24;
6. Mwongozo wa Mipango na Bajeti 2023/24;
7. Hotuba za Bajeti za Wizara za Mwaka wa Fedha 2023/24;
8. Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya Mwaka wa fedha 2023/24;
9. Sheria ya Fedha ya Mwaka 2020;
10. Sheria ya Matumizi ya mwaka 2020;
11. Sheria ya Bajeti ya 2015, Sura 439;
12. Makadirio ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 (Juzuu Na. I, II, III na IV);

Ili kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo yaliyotangulia ya vitabu vya Bajeti ya Serikali Toleo la 
Mwanachi, unaweza kutembelea mitandao ya:

» Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz )
» Policy Forum (www.policyforum.or.tz)

Kwa maelezo zaidi kuhusu Bajeti ya Serikali unaweza kupata taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uan-
daaji wa bajeti kutoka katika vyanzo vifuatavyo:

» Nyaraka zenye taarifa za Bajeti ya Serikali (angalia orodha ya nyaraka za rejea) na hasa,
nakala ngumu ya vitabu vya Bajeti ya Serikali ambavyo vinapatikana Wizara ya Fedha na
Mipango S.L.P 2802, Dodoma.

» Nakala laini za vitabu vya Bajeti ya Serikali zinaatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Fedha
na Mipango (www.mof.go.tz )

Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine zinazohusiana na Bajeti ya Serika-
li. Ongea na Viongozi wako kuhusu taarifa hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi 
nayo.



Kwa maoni yako jaza ukurasa huu na kutuma Wizara ya Fedha na Mipango

Toa maoni yako kuhusu Bajeti ya Serikali ya mwaka 2023/24

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je, unahitaji ufafanuzi zaidi ya uliotolewa katika kitabu hiki?  
	 NDIYO	                                                   HAPANA

Kama jibu ni NDIYO Je, unahitaji ufafanuzi katika eneo gani?
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je, ni kwa kiasi gani kitabu hiki kimekusaidia? 		

	 Kiasi kikubwa	     		  Wastani 	         	 Hakikunisaidia 

Je, ni kwa kiasi gani kitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka? 

	 Rahisi	      			   Wastani		  Ngumu 

Tuma maoni yako katika anuani ifuatayo

Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha na Mipango,

Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali,
Mtaa wa Hazina,

Mji wa Serikali – Mtumba,
40468 Dodoma,

Sanduku la Barua 2802,
DODOMA-TANZANIA

Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa:
ps@mof.go.tz





Mji wa Serikali - Mtumba,
Mtaa wa Hazina
S. L. P 2802, 
40468 Dodoma.

info@hazina.go.tz,
+255 26 2160000
www.mof.go.tz

Address
Contact

YA MWAKA WA FEDHA 2023/24
 KWA LUGHA RAHISI

BAJETI YA SERIKALI 




